NHẬP TỪ KHÓA BẠN QUAN TÂM VÀO KHUNG BÊN DƯỚI
LIKE ỦNG HỘ GOCCAY.VN NHA CÁC BẠN ^_^
TRUYỆN XEM NHIỀU NHẤT
Đấu Phá Thương Khung
Đấu La Đại Lục
Cực Phẩm Gia Đinh
Tân Tác Long Hổ Môn
Phong Thần Ký III
Tuyệt Thế Vô Song
Thời Đại X Long
Thiên Địa Long Hồn
Chu Tước Ký
Bàn Long
Thôn Phệ Tinh Không
Chín Chín Tám Mốt
Mãng Hoang Ký
Hắc Khuyển
+ Trả Lời Ðề Tài
kết quả từ 1 tới 2 trên 2

Ðề tài: Hướng dẫn kết nối Laptop với Tivi HD

Thanks
    43

Hướng dẫn kết nối Laptop với Tivi HD

Hiện nay việc mua 1 tivi LCD hổ trợ HD đã trở thành xu hướng. Nhiều gia đình sắm TiVi HD và Laptop/PC đễ làm thiết bị vui chơi giải trí cũng như công việc.

Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách kết nối Laptop với Tivi để xem phim qua cổng HDMI (Các cổng giao tiếp khác thì cũng làm tương tự).

Chuẩn bị:
    - Laptop
    có hỗ trợ tính năng xuất tín hiệu trên nhiều màn hình ngoài hay máy chiếu (trong bài viết này Laptop của mình dùng Windows 7) và có cổng HDMI.
    - Tivi của bạn cũng phải có cổng HDMI (dùng để kết nối với cổng HDMI của Laptop)

Cách kết nối giữa Laptop và Tivi

Kết nối laptop và TV khá đơn giản. Bạn chỉ việc kiểm tra xem tivi và laptop của mình hỗ trợ cổng HDMI (vừa nêu ở trên). Nếu trong trường hợp không có hình thức nào kể trên, ta có thể mua các thiết bị chuyển đổi định dạng kết nối ở các cửa hàng tin học.

1. Trên Laptop: (trong bài viết này mình dùng Windows 7)

- Trước tiên chúng ta kiểm tra xem Laptop của mình có hổ trợ tính năng xuất tín hiệu ra tivi hay không?

Với phiên bản hệ điều hành mới Windows 7, ta kiểm tra bằng cách nhấn chuột phải lên màn hình Desktop > Screen resolution > nhấn Detect để hệ thống nhận dạng. Nếu xuất hiện thêm một ô Another display not detected bên cạnh ô có số 1 là card màn hình này có hỗ trợ tính năng xuất tín hiệu hình ảnh ra TV hay thiết bị khác.

- Kết nối cable giữa Laptop và Tivi (trong bài viết này kết nối qua công HDMI. Tuy nhiên, cũng áp dụng được cho các loại cổng khác)

- Bạn hãy cắm điện và bật TiVi lên. Sau đó nhấn nút TV/AV hay TV/PC (mình dùng Tivi hiệu Pana thì nút nhấn là AV) để chuyển TV sang kênh phát tín hiệu từ Laptop. Bạn nên chú ý dòng chữ hiển thị trên màn hình khi bấm Remote vì những dòng TV mới sau này có nhiều lựa chọn kênh phát tín hiệu tương ứng với số cổng tích hợp trên máy, chọn HDMI-1 (có thể là HDMI-2 hoặc HDMI-3, ... tùy theo bạn đang kết nối cổng HDMI nào)

- Bây giờ quay trở lại cái Laptop. Nếu đang dùng Windows 7, bạn nhấn tổ hợp phím Windows (nút có biểu tượng lá cờ của Microsoft) + P

Hoặc tùy theo hiệu máy tính của bạn có thể sử dụng các phím tắt sau:

Bạn Click chọn Extend để chọn chế độ làm việc 2 màn hình (1 màn hình dùng chiếu film trên Tivi, 1 màn hình dùng để làm việc trên Laptop). Ở đây có thể hiểu là kéo giãn màn hình ra, nữa bên trái là của Laptop, nữa bên phải là của Tivi.

+ Bây giờ bạn mở phim cần xem lên (tôi thường dùng phần mềm Media Classic để xem). Bây giờ, bạn chỉ cần kéo cửa sổ xem phim sang màn hình TV và mở Full Screen là được.

Nếu làm như trên thì bạn có thể vừa xem film vừa làm việc được trên Laptop bình thường.

Nếu gặp vấn đề gì bạn hãy post câu hỏi lên đây nhé!

Chúc các bạn thành công!